ĐIỀU KHIỂN ĐỘNG CƠ BƯỚC VỚI MODULE TB6560

Thảo luận trong 'Sản Phẩm Mới' bắt đầu bởi BanLinhKien.Vn, 11 Tháng chín 2013.

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Lượt xem: 7,877

1. BanLinhKien.Vn

BanLinhKien.Vn Nhóm MCU

I. GIỚI THIỆU.
    Modul điều khiển động cơ bước TB6560 là module chuyên dụng để điều khiển các loại động cơ bước lưỡng cực.
    Module có các chế độ điều khiển full bước, nửa bước và vi bước.
    Phương pháp điều khiển đơn giản, cho phép tùy chọn dòng ra điều khiển động cơ từ 0.3A đến 3A.

II. CẤU TRÚC MODULE ĐIỀU KHIỂN ĐỘNG CƠ BƯỚCTB6560.
    1. Sơ đồ khối.

2. Chức năng các khối.
    a. Khối nguồn.
    Modul TB6560 sử dụng nguồn cấp 12V-DC hoặc 24V-DC cấp cho động cơ bước hoạt động.
    Tạo ra điện áp 5V-DC cấp cho các khối còn lại.
    b. Khối cách ly quang.
    Cách ly tín hiệu điều khiển với khối Driver động cơ.
    c. Khối tín hiệu điều khiển.
    Gồm 6 chân : EN-, EN+, CW-, CW+, CLK-, CLK+ .
    EN-, EN+: Tín hiệu cho phép/không cho phép modul hoạt động.
    CW-,CW+: Tín hiệu điều khiển chiều quay của động cơ.
    CLK-, CLK+: Tín hiệu xung điều khiển bước quay động cơ.
    Với thiết kế 2 chân điều khiển 1 chức năng như thế này, modul TB6560 cho phép người dùng tùy chọn tín hiệu điều khiển là 0 hoặc 1.
    Ví dụ khi nối các chân EN+, CW+, CLK+ lên +5V-DC thì ta sẽ đưa tín hiệu điều khiển 0V vào các chân EN-, CW-, CLK-.
    d. Khối thiết lập chế độ.
    Gồm các switch cho phép người dùng thiết lập các chế độ tùy chọn như: Chọn dòng điện chạy qua động cơ, điều chỉnh độ rộng góc bước.
    e. Khối Driver động cơ.
    Sử dụng IC TB6560 điều khiển hoạt động cử động cơ bước.
    f. Khối Động cơ.
    Gồm 4 chân: A+, A-, B+, B- cho phép kết nối với 4 đầu dây của động cơ bước lưỡng cực.
    III. SƠ ĐỒ GHÉP NỐI VỚI MẠCH ĐIỀU KHIỂN.

Video điều khiển động cơ bước với Module TB6560
    xuanluong and hunter_dt like this.
  2. tunglee091

tunglee091 New Member

Bạn cho mình xin code để điều khiển cái mạch này với.
    Cảm ơn trước.
    Phannv thích bài này.
  3. Phannv

Phannv New Member

Của bạn đây, bạn tham khảo nhé.

Các file đính kèm:

4. xaxa9ztb

xaxa9ztb New Member

thank bạn
  5. clicklogin

clicklogin New Member

mình chưa hiểu rõ chân clk+, clk-. đưa vào xung có tần số như thế nào phù hợp. bạn cho mình ví dụ cụ thể nha.
  6. silent_eagle

silent_eagle New Member

hiện tại mình đang có 1 modul TB6560 của các bạn, và đang học để điều khiển động cơ bước, tuy nhiên lại chỉ có 1 động cơ bước ( như trong ảnh) mình đang không hiểu là tại sao mà nó đòi điện áp cps 2,56V mà đòi dòng 3.2 A. không hiểu dùng modul của các bạn có điều khiển được không. xin các bạn hương dẫn giúp

Các file đính kèm:

7. silent_eagle

silent_eagle New Member

nếu để đáp ứng nguồn cho con này thì phải làm thế nào, cảm ơn các bạn
  8. BanLinhKien.Vn

BanLinhKien.Vn Nhóm MCU

Chào bạn!
    nếu như động cơ của bạn chỉ chạy 2.56V thì bạn không thể dùng Module TB6560 chạy được vì MD TB6560 dùng nguồn cấp cho động cơ cấp cho 7805 để tạo ra 5v nuôi cho TB6560. Vậy nên khi bạn cấp 2.56V bạn sẽ không có 5V để nuôi cho TB6560. Nhưng bạn có thể chế lại bằng cách tháo 7805 và cấp thêm nguồn 5V vào chân out của 7805, sau đó cấp 2,56V vào chân cấp nguồn của động cơ. Thế là ok
  9. silent_eagle

silent_eagle New Member

xin được hỏi thêm một chút, với cái động cơ của mình thì có cách nào để xác địnk được các dây A+, A-, B+, B- không, hay là cứ thay vào thử cho đến khi được thì thôi
    Xichlohetxang thích bài này.
  10. hungk47tnut

hungk47tnut New Member

anh ơi cho em hỏi là điều khiển động cơ bước 6 dây như thế nào ạ. cảm ơn anh nhiều
  11. quang.dt7bk

quang.dt7bk Admin

12. qntontaioo1

qntontaioo1 New Member

nếu mình muốn động cơ bước chạy với vận tốc đặt trước v thì mình tính toán tạo ra xung có tần số như thế nào vậy bạn, mình muốn điều khiển 1/16 bước, đc bước 1,8 độ.thank bạn!
  13. qntontaioo1

qntontaioo1 New Member

mình dùng plc để điều khiển thì con a4988 có dùng đc ko? nếu dùng a4988 với tb6560 thì cái nào thuận tiện hơn. Cảm ơn bạn nhiều!
  14. quang.dt7bk

quang.dt7bk Admin

Theo mình thì sử dụng Module tb6560, Module tb6560 hỗ trợ cho bạn thêm rất chiều chế độ cài đặt trong quá trình điều khiển động cơ, bạn tham khảo:
  15. qntontaioo1

qntontaioo1 New Member

Vay nếu mình muốn động cơ bước chạy với vận tốc đặt trước v thì mình tính toán tạo ra xung có tần số như thế nào vậy bạn, mình muốn điều khiển 1/16 bước, đc bước 1,8 độ.thank bạn!
  16. glacier

glacier New Member

Bạn cho mình xin sơ đồ nối của cái CODE TB6560 trên vào ATmega16 với, mình đọc cái code mà chả hiểu phải nối như thế nào. cụ thể là PIN nào vào chân nào của mạch driver. mình moi mua tb6560 mà chưa biết dùng.
    Cảm ơn !
  17. Chào bạn. trong file tải về có file main.h (file main.h này cũng được khai báo sử dụng trong mai.c) bạn mở nó ra xem là biết cách kết nối với vđk
  18. tungbeng2990

tungbeng2990 New Member

Ad ơi cho mình hỏi chút ạ. Mình đang làm máy cắt laser thì bên shop có loại động cơ bước nào phù hợp mà sử dụng được với module TB6560 không ạ?
  19. xuanluong

xuanluong New Member

ad cho mình xin code của 8051 với
  20. Myhdp

Myhdp New Member

mình hỏi chút. tại sao ở module này chi có 2 chân EN+ và EN- mà trong code có 3 chân EN1,EN2,EN3 nhỉ. tương tụ DIR và CLK cũng vậy