MÀN HÌNH LED 4 SỐ 3.3V.

Thảo luận trong 'Sản Phẩm Mới' bắt đầu bởi BanLinhKien.Vn, 26 Tháng tám 2014.

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Lượt xem: 1,590

1. BanLinhKien.Vn

BanLinhKien.Vn Nhóm MCU

Chào các bạn!
    Hôm nay, mình xin giới thiệu với các bạn màn hình led 4 số.
    Đâ là loại màn hình nhỏ, gọn, có thể hiển thị các ký tự có sẵn, chữ số ở các vị trí cố định.
    Mình thấy màn hình này phù hợp với ứng dụng đồng hồ số, đo nhiệt độ thay cho dùng Led 7 thanh, bởi vì số chân điều khiển ít hơn rất nhiều so với led 7 (vẽ mạch sẽ dễ hơn), và đặc biệt là màn hình có các ký tự hiển thị thích hợp cho các ứng dụng này.

Một số thông số kỹ thuật.
    Điện áp hoạt động: 3,3V.
    Chuẩn giao tiếp: Giao tiếp nối tiếp đồng bộ.
    Chức năng các chân:
    VC: Chân nguồn: 3.3-5V.
    GND: Chân mass.
    CS: Chân cho phép/không cho phép LCD hoạt động. Khi Chân CS ở mức thấp, người dùng có thể ghi dữ liệu vào LCD, Ngược lại khi chân CS ở mức cao, không thể ghi dữ liệu vào LCD.
    DA: Chân nhận dữ liệu vào.
    WR: Khi muốn ghi 1 bit dữ liệu vào LCD, người dùng phải tạo ra 1 xung cạnh lên trên chân WR. Khi đó bit dữ liệu sẽ được đưa vào LCD qua chân DA.
    Ghép nối với Vi điều khiển.
    Các bạn có thể ghép nối LCD vơi Vi điều khiển theo sơ đồ sau.
    Giao Tiếp Với Vi Điều Khiển.
    a. Gửi một lệnh đến LCD.
    Để gửi một lệnh đến LCD cần có 2 phần:
    Command Code là giá trị mặc định của nhà sản xuất. Command Code khi gửi một lệnh được mặc định là 100.
    Khi gửi một lệnh đến LCD thì bit MSB được gửi đầu tiên và LSB được gửi sau cùng.
    Mã:
    //Code
    #define  LCDHT_1621_FIRTCM  0x80
    void LCDHT_1621_Command(uint8_t Command)
    {
        LCDHT_1621_CS = 0;                      //Kéo chân CS xuống mức thấp
        LCDHT_1621_SentMSBit(LCDHT_1621_FIRTCM,4); // Gửi Command Code
        LCDHT_1621_SentMSBit(Command,8);  //Gửi lệnh
        LCDHT_1621_CS = 1;      //Kéo chân CS lên mức cao khi đã gửi xong lệnh
    }

b. Gửi dữ liệu đến LCD.
    Để gửi dữ liệu đến LCD có 3 phần.

Command Code mặc định là 101.
    Địa chỉ vùng nhớ được gửi bit MSB đầu tiên và LSB được gửi cuối cùng.
    Dữ liệu được gửi 4 bit một và bít LSB được gửi đầu tiên ,bit MSB được gửi cuối cùng.
    Mã:
    //Code
    #define  LCDHT_1621_WRITE    0xa0
    void LCDHT_1621_WriteOnlyData(uint8_t Add ,uint8_t Data)
    {
        LCDHT_1621_CS = 0;          //Kéo chân CS xuống mức thấp
        LCDHT_1621_SentMSBit(LCDHT_1621_WRITE,3);  //Ghi Command Code
        LCDHT_1621_SentMSBit(Add,6);  // Ghi vào địa chỉ
        LCDHT_1621_SentLSBit(Data,4);  // Ghi dữ liệu
        LCDHT_1621_CS = 1;          // Kéo chân CS lên mức cao
    }

Hiển Thị Dữ Liệu Lên Màn Hình Led 4 Số.
    Dữ liệu hiển thị lên LCD được lưu trữ trong vùng Display RAM của chip HT1621 .
    Vì vậy muốn hiển thị ra màn hình chúng ta cần ghi dữ liệu vào vùng Display Ram này
    Dữ liệu hiển thị lên Màn hình led 4 số được quản lý bằng 8 byte .Vì LCD không hỗ trợ chân đọc lại dữ liệu từ RAM của chíp nên mỗi lần ghi dữ liệu chúng ta bắt buộc phải ghi cả 8 byte này .
    Các bạn có thể tham khảo Code đính kèm ở phía dưới.

Các file đính kèm:

Last edited: 4 Tháng chín 2014
  2. popolu

popolu New Member

hix, em mới mua 2 cái lcd này, chỉ mỗi tội không có ic Holtek gì đó như board này, mà dùng vdk quét nó cũng không được, MH bán cái này sớm hơn thì tốt.
  3. admin

admin Admin

Chào bạn!
    Bên mình cũng bán cả IC đó, tuy nhiên dùng vi điều khiển để tăng khả năng nghiên cứu :D!
  4. popolu

popolu New Member

Hi, e cũng thử dùng vdk khiển mà điều khiển nó phức tạp nên e chưa thành công, hôm bữa e có hỏi tư vấn kỹ thuật bên anh, được a đó nói rằng dùng IC555 để nó hoạt động, không biết a có thể hướng dẫn em rõ cái điều khiển màn hình này không anh.??
  5. an.dxuan

an.dxuan Admin

Bạn chưa rõ chỗ nào có thể nói cụ thể hơn không ?
  6. popolu

popolu New Member

Em tưởng nó giống led 7 đoạn thông thường, nên e sử dụng phương pháp quét led, nhưng nó không hiển thị được, mà ra số lung tung. hix
  7. an.dxuan

an.dxuan Admin

Màn hình này không giống màn hình led 7 thanh bạn nhé .Mình mong rằng bạn có thể đọc lại bài viết bên trên và down code về tham khảo .Nếu còn có gì chưa hiểu bạn cứ lên đây chia sẽ mình sẽ giúp bạn làm chủ nó ;)
  8. Dinhvy

Dinhvy New Member

adm có thể cho mình cái sơ đồ nguyên lý được ko???? nếu đc thì thank adm nhiều nhiều
    mà mua rời cái màn hình rời đc ko nhỉ???
  9. lekhieu

lekhieu New Member

Mình nghĩ Minh Hà nên làm một tut về cách sử dụng màn lcd này không dùng chip hỗ trợ. Sinh viên thì tiết kiệm được cái gì hay cái đó :D
  10. thien5687

thien5687 Guest

mình thấy MH mới có màn hình lcd led nhiệt độ này cũng rất hay[​IMG]

số to hơn nhiều so với loại 4 số này. mình rất thích sử dụng loại lcd này. chỉ tiếc là không biết phương pháp điều khiển thế nào. rất mong được MINHHA cũng như các cao thủ giúp đỡ. mình cũng mới làm quen với AVR. trước mình cũng mua 2 con màn hình led 6 số về loay hoay làm theo phương pháp quét led 7 doạn mà không sao điều khiển được. rất mong được sự giúp đỡ từ mọi người.
  11. thien5687

thien5687 Guest

mình có thể dùng phương pháp quét led 7 đoạn để hiển thị được không
  12. muatinhkhoi

muatinhkhoi New Member

Cho em hỏi là có cần phải cấp xung từ bên ngoài cho con HT ko ạ,vì e sử dụng code của anh mà ko điều khiển được LCD.
  13. an.dxuan

an.dxuan Admin

Chào bạn!
    Bạn dùng y code của mình hay chỉ sử dụng drive để viết với dòng vi điều khiển khác .Bạn có thể post code của bạn lên mình xem cho .
  14. muatinhkhoi

muatinhkhoi New Member

Anh có thể share sơ đồ nguyên lý mạch này với ạ,em ráp theo datasheet nhưng ko đc ạ.Có cần phải cấp xung bên ngoài ko a
  15. muatinhkhoi

muatinhkhoi New Member

Sorry a..
    đây là project của em.
  16. muatinhkhoi

muatinhkhoi New Member

mà a có thể chỉ em cách add file .rar lên với ạ.

Các file đính kèm:

17. an.dxuan

an.dxuan Admin

Mình vẫn úp file .rar lên được mà bạn .Bạn chọn tải file đính kèm và chọn file .rar lên thôi .File bạn tại lên bị lỗi mình ko giải nén được nhé.
  18. muatinhkhoi

muatinhkhoi New Member

đây là project của em.
  19. an.dxuan

an.dxuan Admin

Nếu bạn không up được file .rar thì gửi câu hỏi và projec của bạn vào mail doxuanandt07@gmail.com mình xem cho nhé
  20. muatinhkhoi

muatinhkhoi New Member

em thấy trên sơ đồ xung phần tạo mã lệnh thì số bít là 9 mà ( C8 - C0),sao trên chương trình anh chỉ tạo có 8bit vậy.