Sử dụng Modul Relay 2 Kênh

Thảo luận trong 'Module Relay' bắt đầu bởi dan.nvan, 21 Tháng mười một 2012.

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Lượt xem: 11,649

1. dan.nvan

dan.nvan Nhóm MCU

Modul Relay
    1. Giới Thiệu
    - Relay là thiết bị đóng cắt cơ bản, nó được sử dụng rất nhiều trong cuộc sống và trong các thiết bị điện tử.
    - Cấu tạo Relay gồm 2 phần:
    o Cuộn hút:
    § Tạo ra năng lượng từ trường để hút tiếp điểm về phía mình.
    § Tùy vào điện áp làm việc người ta chia Relay ra
    · DC: 5V, 12V, 24V
    · AC: 110V, 220V
    o Cặp tiếp điểm:
    § Khi không có từ trường ( ko cấp điện cho cuộn dây). Tiếp điểm 1 được tiếp xúc với 2 nhờ lực của lò xo. Tiếp điểm thường đóng
    § Khi có năng lượng từ trường thì tiếp điểm 1 bị hút chuyển sang 3.
    § Trong Relay có thể có 1 cặp tiếp điểm, 2 cặp tiếp điểm hoặc nhiều hơn.

2. Điều khiển Relay DC
    - Trong nội dung bài này mình tập chung vào phân tích mạch Relay DC 5V, ghép nối với vi điều khiển.
    - Trong mạch trên là sơ đồ của 2 cặp Relay 5V.
    - Ta phân tích hoạt động của Relay 1.(Sử dụng Transistor PNP)
    o Tín hiệu S1 từ VĐK gửi tới.
    § Khi S1 = 1; Q1 khóa lại, không có dòng chạy qua cuộn hút Relay1. Đèn LED1 tắt. Tiếp điểm 1 với 2 nối với nhau
    § Khi S1 = 0; Q1 mở, có dòng từ VCC qua khóa Q1 cấp điện cho Cuộn hút. Lúc này có chuyển mạch của cặp tiếp điểm. Tiếp điểm 1 nối với 3. Đèn Led Q1 sáng.
    § Trong mạch có sử dụng Diode D1 mắc vào 2 đầu cuộn dây của Relay. D1 có tác dụng xả dòng cho cuộn hút khi nó không hoạt động.
    o Trong sơ đồ trên nếu sử dụng Relay 12V, 24V thì cần thêm 1 mạch Buff. Do tín hiệu điều khiển 5V, không cùng điện áp với điện áp cấp cho Relay (12V, 24V).

- Ngoài sử dụng transistor PNP điều khiển, ta có thể sử dụng Transistor NPN ( C1815) để điều khiển.
    o Khi S1 = 1; Q1 thông, có dòng điện cấp cho cuộn hút của Relay. Tiếp điểm 1 nối với 3, đèn LED1 sáng
    o Khi S1 = 0; Q1 tắt, không có dòng qua cuộn hút. Tiếp điểm 1 nối với 2, đèn LED1 tắt
    o Với sơ đồ này bạn có thể thay Relay 5V bằng 12V, 24V ( Tương ứng VCC= 12V, 24V). Mặc dùng điện áp điều khiển S1 =0, 5V. Mạch vẫn hoạt động bình thường.
    - Các bạn có thể xem thêm Sản phẩm:
    http://www.banlinhkien.vn/goods-848-module-relay-2-kenh-5v-220v-10a.html

Các file đính kèm:

• Relay.pdf
      Kích thước:
      107.3 KB
      Đọc:
      208
    tan_bich, phongkv2, Uknow and 5 others like this.
  2. blue294

blue294 New Member

Bạn ơi cho mình hoi. Vì tín hiệu ra vi điều khiển của mình là 3.3V chứ không phải là 5V. Nên minh không thể điều khiển được role đóng mở. Tức là khi mình xuất tín hiệu 0V và 3.3V thì role luôn đóng.Có cách nào điều chỉnh để khi mình xuất 3.3V thì role mở không. Thanhk!
  3. thuyha

thuyha Mod

Bạn sử dụng thêm một con cách lý quang vào giữa vi xử lý và relay để nâng mức điện áp cấp cho relay là được.
  4. ninh_bk_1991

ninh_bk_1991 Guest

em kết nối vi xử lý với modul relay 5V, thì sau khi chạy được một lúc, tín hiệu chạy lung tung, em nghĩ có phải do relay đóng mạch làm tín hiệu bị gửi về vi xử lý làm lung tung như vậy không? các bác giúp em với!
  5. mạc dùng role này m dùng động cơ loại 5v hoặc 12v có được không vậy?
  6. mạc dùng role này m dùng động cơ loại 5v hoặc 12v có được không vậy?
  7. BanLinhKien.Vn

BanLinhKien.Vn Nhóm MCU

Chào bạn!
    Module Relay đóng ngắt tiếp điểm, bạn có thể đóng ngắt các thiết bị công suất khoảng 500W là ok.
  8. vậy là e có thể dùng mạch relay trên điều khiển động cơ 12v ạ?
    e cảm ơn anh nhiều
  9. hmdt

hmdt Guest

anh ơi,em đang dùng msp430 để điều khiển cái motor dc nhỏ xíu đó anh, vì chân msp430 chỉ vào khoảng 3.3v. nên em nghĩ nó sẽ không điều khiển được relay 5v này đóng mở phải không anh?? giải đáp dùm em.
    ý tưởng của em là em dùng hai relay 5v này để đảo chiều cái motor của em. tức là giả sử có hai chân p1.0 và p1.1 để điều khiển relay. vậy phải kết nối như thế nào để mình lập trình cho hai port này điều khiển relay đóng ngắt.( e dùng để kéo vào ra cái then cài cửa cho đồ án khóa số tự động đó anh?? giúp em nha. em mới tiếp cận với motor dc và relay này. (để em post cái mạch sau nha anh)..
  10. hmdt

hmdt Guest

giúp em trả lới nha mọi người..trong mạch của em nói đó, thì mình dùng cái relay với thông số ra sao mấy anh?? em mớ làm con relay này thôi ạ..
  11. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành Viên Nổi bật

Bạn hmdt ah! Bạn có thể sử dung opto để cấp nguồn 5v cho relay. Hoặc là sử dụng transistor cũng có thể cấp nguồn 5v chl relay - nếu đầu ra mcu la 0v thì bạn dung transistor pnp con muc ra là 5v thì npn.
  12. thanh tùng

thanh tùng Guest

Bạn nên dùng tran npn mắc theo kiểu thứ 2
    thứ nhất là VDK của bạn k cần phải cấp dòng liên tục mức 1 giảm tải cho VDK
    thứ hai là bạn chỉ cần cấp 1 nguồn lớn hơn 0.7V là đã có thể kích mở relay rùi
    vậy bạn nên đổi lại code dùng npn sẽ hay hơn
  13. thanh tùng

thanh tùng Guest

Bạn nên dùng tran npn mắc theo kiểu thứ 2
    thứ nhất là VDK của bạn k cần phải cấp dòng liên tục mức 1 giảm tải cho VDK
    thứ hai là bạn chỉ cần cấp 1 nguồn lớn hơn 0.7V là đã có thể kích mở relay rùi
    vậy bạn nên đổi lại code dùng npn sẽ hay hơn
  14. lamtung0411

lamtung0411 New Member

cho e hỏi là nếu e dùng con c1815 mà mắc như con s8550 được ko ạ?
  15. BanLinhKien.Vn

BanLinhKien.Vn Nhóm MCU

Chào bạn!
    Bạn không thể dùng C1815 (transistor ngược) mà mắc như S8550 (transistor thuận) được.
    lamtung0411 thích bài này.
  16. lamtung0411

lamtung0411 New Member

Cảm ơn a, a cho e hỏi thêm trước giờ e cứ nghĩ tran NPN hay PNP thì mắc như nhau, chỉ khác là kích mức 0 hay mức 1. Thế ví dụ như hình bên dưới, nếu e thay bằng con c4815 thì phải mắc như thế nảo?
  17. Uknow

Uknow New Member

e mô phỏng trên proteus , khi có tín hiệu từ vdk gửi đến mà con trans ko thông. các bác xem giúp vs

Các file đính kèm:

18. Hong Quan

Hong Quan Member

Mình chưa dùng con vi sử lí này bao giờ nên mình không biết xuất trạng thái này như thế nào nhưng bạn dùng nguyên lí dưới và xuất ra mức 0 khi t0>tmax nha. không cần qua con rơ le đâu chỉ cần 1 con TIP41 or trans gì đó thôi.

Các file đính kèm:

• ok.rar
      Kích thước:
      189.9 KB
      Đọc:
      6
  19. Uknow

Uknow New Member

ở đây e dùng trans npn nên kích mức 1 mới thông chứ? ý e hỏi là sao mô phỏng nó ko thông ?
    file của bác e thấy có j khác đâu :eek: