[Thắc mắc] Nguồn cấp cho kit arduino r3

Thảo luận trong 'Arduino' bắt đầu bởi vietyeuvan, 9 Tháng một 2016.

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Lượt xem: 713

1. vietyeuvan

vietyeuvan New Member

Mình có kit arduino r3 , nhưng không rõ là nguồn cắm vào (jax tròn ) là dùng điện áp từ bao nhiêu đến bao nhiêu, tham khảo một số trang nói là 5V, một số chỗ khác nói là 5-9V,trên web của minh hà lại ko có thông tin về cái này ! mong ad vs các bạn giải đáp giúp ợ.
    http://banlinhkien.vn/goods-4181-kit-arduino-uno-r3-china-.html
  2. ngohungcuong

ngohungcuong Thành Viên Nổi bật

Bạn có thể dùng nguồn 9v cấp vào đó.
  3. NC.Hung

NC.Hung Mod

Từ jack tròn phải qua 1 con ổn áp 5v, nên cần điện áp >8v và < mấy chục vôn tùy loại, nhưng được khuyến khích cho mức điện áp 9-12v! Nếu bạn dùng nguồn 5v thì cấp ở chân out con ổn áp(Nếu >5v ít có thể hoạt động không ổn định, quá nhiều có thể dẫn tới chết ic! Nên mình khuyên bạn dùng 1 cục adap 9v hoặc 12v để an toàn + đẹp :D)! Giá cho 2 loại nàu cũng không đắt đâu bạn, cỡ mấy mươi nghìn là có rồi :D! Nếu bạn dùng nguồn quá cao vào jack nguồn cho mạch thì sẽ có 2 hiện tượng sau :D

1.IC ổn áp nóng(để lâu có thể dẫn tới chết ic ổn áp và có thể hỏng các mạch sau con ổn áp này) vì nó thường chết ở trạng thái thông(kiểu như cho 10v thì đầu ra cũng sẽ là 10v chứ không còn 5v nữa :D).

2.Nặng hơn là hỏng,nổ ic ngay lập tức rồi cũng có thể kéo theo 1 gia đình phía sau :p.

Nên mình khuyên bạn dùng adap 9v hoặc 12v cho an toàn :p.

Và 1 lưu ý nữa là không nên cấp 1 điện áp 5v(cho dù đã là chuẩn :D) vào 1 chân I/O(xuất nhập) bất kì của kit này :D(hỏng chân I/O) Mình chưa thử và cũng chưa có dịp thử :p, nhưng mình thấy nó được nhắc rất nhiều ^^