Nhờ mọi người chỉ dẫn

Thảo luận trong 'Điện Tử Tương Tự' bắt đầu bởi NNC, 16 Tháng hai 2014.

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Lượt xem: 1,527

1. NNC

NNC New Member

Em chơi máy ảnh, không biết nhiều về điện tử. Em có cái đèn flash hỏng muốn cải biến thành đèn quay video. Nguồn dùng 4 pin sạc AA 1,2 vol 2300mA (mA em nghĩ báo ảo vì là pin Camelion - chắc dung lượng thật dưới 2000mA) em đã có 3 bóng led siêu sáng 1w, có đế gắn kèm. Như em hiểu đèn led này khoảng 3,7 vol mà em mắc nối tiếp 4 pin như vậy là 1,2 x 4 = 4,8 vol rồi. Em dùng cả 3 led lắp // như vậy cần hạ áp từ 4,2v xuống 3,7v đúng không ạ, mình cần những gì để có thể hạ áp. Ngoài ra như em tháo cái đèn pin siêu sáng ra xem, nó dùng pin cell sẵn 3,7v cho bóng 1w nhưng vẫn có mạch,vâyh mạch này làm nhiệm vụ gì? Em muốn hỏi thêm em dùng 3 bóng mắc // như vậy là tổng công suất 3w, hiệu điện thế 3,7v, pin của em mắc nối tiếp 2300mAh. 4,8v => bật liên túc cả 3 bóng sẽ sáng khoảng 40 phút là hết pin đúng không ạ? Em lắp công tắc cho từng bóng có được không? Em không học hành về điện tử có gì mong mọi người chỉ giúp. Có cái trang này hay quá, sẵn cả chỗ bán linh kiện luôn cúng tiện. Cám ơn mọi người
  2. conandoly

conandoly Thành Viên Nổi bật

Chào bạn!
    Bạn có thể tham khảo cách mắc đơn giản như sau
    NNC thích bài này.
  3. NNC

NNC New Member

Cám ơn conandoly nhé, như mạch dùng trở 4,7R-1W trước mỗi led để hạ áp, trở này mình mua ở Minh Hà là có đúng không, ra bảo bán cho con trở 4,7vol 1wat àh, họ có hiểu không nhỉ? Xin lỗi nhé, mình gà khoản này lắm. Bạn dạy mình cách tính trở với chứ lúc nào cũng hỏi ngượng lắm. Vd mình dùng led thường loại 1,5 vol vơi nguồn 4,8 vol như trên nếu mình mắc nối tiếp 3 bóng thì không sao (1,5v x 3v = 4,5v) nhưng mắc // thì phải dùng trở và trở bao nhiêu thì tịt, cách mua trở này ở đâu và giá bao nhiêu? Mà chỉ đơn giản là hạ áp sao cái mạch trong đèn pin siêu sáng loằng con bà ngoằng thế nhỉ, chi chit linh kiện...(*.*)
  4. conandoly

conandoly Thành Viên Nổi bật

Chào bạn!
    Led siêu sáng 1W theo website
    http://banlinhkien.vn/goods-774-led-sieu-sang-1w-sang-trang-led-luxeon-.html#.UwAeRWJ_s1w
    có điện áp hoạt động là: 3.15-3.4V lấy trung bình gần bằng Uled= 3.3V, dòng tiêu thụ là Iled= 350mA.
    Như sơ đồ thì trở mắc nối tiếp với led: do đó: Ur+Uled=Upin => Ur=Upin-Uled.
    cũng vì mắc nối tiếp nên: Ir=Iled => cần chọn trở: R=Ur/Ir=(Upin-Uled)/Ir=(Upin-Uled)/Iled.
    Công suất trở: Pr=Ur.Ir, chọn trở có công suất lớn gấp đôi công suất tính được cho an toàn.
    Có gì sai bạn bổ sung giúp nhé
    NNC thích bài này.